“จุฑามาศ-จันทร์แจ่ม” พ่ายตัดเชือก ซิวทองแดง ศึกมวยหญิงโลกที่อินเดีย
สมาคมกีฬามวยสากลแห่งประเทศไทย ส่งนักกีฬาเข้าร่วมการแข่งขันมวยสากล รายการมวยสากลหญิงชิงแชมป์โลก “World Women’s Boxing Championships 2023” ระหว่างวันที่ 15-26 มีนาคม ที่กรุงนิวเดลี ประเทศอินเดีย
เมื่อวันที่ 23 มีนาคมที่ผ่านมา เป็นการแข่งขันในรอบรองชนะเลิศมีนักชกสาวไทยแข่งขัน 2คน โดยแชมป์จะได้รับเงินรางวัล 1 แสนเหรียญสหรัฐ (ราว 3.3 ล้านบาท)
รุ่น 54 กิโลกรัม จุฑามาศ จิตรพงษ์ นักชกตัวความหวังโอลิมปิกเกมส์ 2024 พบ ฮวง เซ่า เหวิน นักมวยก้านยาวจากไต้หวัน
ยกแรก จุฑามาศ แม้จะเสียเปรียบช่วงชกแต่ก็ชิงออกหมัดเข้าเป้าได้ทว่า ยก 2 นักมวยไทเป กลับมาใช้ความได้เปรียบของช่วงแขน จิ้มหมัดหน้าใส่จุฑามาศได้หลายครั้ง ทำให้ต้องตัดสินในยกที่ 3 โดยเกมการชกผลัดกันออกหมัดได้อย่างสูสี ครบยก จุฑามาศก็มั่นใจว่าตัวเองชนะ แต่กรรมการประกาศให้ นักมวยไทเป เป็นฝ่ายชนะคะแนน 5 -0 จุฑามาศ ได้เหรียญทองแดงปลอบใจ
ขณะที่รุ่น 66 กก. จันทร์แจ่ม สุวรรณเพ็ง พบ คีลีฟ ไอเมน จากแอลจีเรีย โดยกำปั้นสาวไทยเสียเปรียบช่วงชกคู่แข่ง ตลอดการชก จันทร์แจ่ม พยายามขยับเข้าไปต่อยแต่ก็ถูกหมัดนักมวยแอลจีเรีย แย็ป รบกวนเข้าที่ใบหน้าตลอด ครบ3ยก กรรมการชูมือให้นักชกแอลจีเรียเป็นฝ่ายชนะ5-0 ทำให้จันทร์แจ่มได้เหรียญทองแดงอีกราย
อย่างไรก็ตาม ทั้ง จุฑามาศ จิตรพงษ์ และจันทร์แจ่ม สุวรรณเพ็ง ได้เงินรางวัลคนละ25,000เหรียญสหรัฐ (ราว825,000บาท)
พ.ต.ท.วิจารณ์ พลฤทธิ์ หัวหน้าผู้ฝึกสอนทีมมวยสากลหญิงทีมชาติไทย เผยว่า พอใจผลการแข่งขันระดับหนึ่ง สำหรับรายการชิงแชมป์โลกนี้ กลับไปต้องแก้ไขจุดบกพร่อง โดยมี ภาระกิจต่อไปของทีมคือ การแข่งขันซีเกมส์ ครั้งที่ 32 ที่กัมพูชาโดยทีมมวยหญิงจะส่งนักมวย 3 คนเข้าร่วมแข่งขัน ประกอบด้วย จุฑามาศ จิตรพงษ์ ,จันทร์แจ่ม สุวรรณเพ็ง และใบสน มณีก้อน
ติดตามข่าววงการกีฬาได้ที่ >>> ข่าวกีฬา
สมัครสมาชิก >>> คลิ๊ก